คิดจะพัก-เช้าวันหนึ่งข้าพเจ้ามีโอกาสได้เดินทางไปยังจังหวัดลำปาง ดินแดนแห่งขุนเขาและวัฒนธรรมล้านนาอันงดงาม เป้าหมายของข้าพเจ้าคือวัดพระธาตุลำปางหลวง ตั้งอยู่ที่อำเภอเกาะคา สถานที่อันเลื่องชื่อในเรื่อง “เงาพระธาตุกลับหัว” มหัศจรรย์ทางธรรมชาติที่ดึงดูดนักท่องเที่ยวจากทั่วทุกมุมโลก
เมื่อข้าพเจ้าไปถึงวัดพระธาตุลำปางหลวง สิ่งแรกที่สะดุดตาคือองค์พระธาตุเจดีย์สีทองอร่าม ตั้งตระหง่านอยู่บนยอดเขา ข้าพเจ้ารีบมุ่งหน้าไปยังมณฑปพระพุทธบาท สถานที่ที่สามารถชมเงาพระธาตุกลับหัวได้
ภายในมณฑปนั้น มืดสนิท มีเพียงช่องเล็กๆ บนผนังที่แสงแดดส่องผ่านเข้ามา เมื่อข้าพเจ้ายืนมองไปที่ผนัง ปรากฏเป็นภาพเงาพระธาตุสีทองคว่ำหัวลงมา ช่างเป็นภาพที่น่าอัศจรรย์และงดงามยิ่งนัก ข้าพเจ้ารู้สึกราวกับได้เห็นภาพลวงตา
![](https://www.kidjapak.com/wp-content/uploads/2024/06/IMG_20240609121725000000-1024x683.jpeg)
สำหรับเงาพระธาตุ วัดพระธาตุลำปางหลวง ถือเป็นวัดเก่าแก่คู่บ้านคู่เมืองของชาวลำปาง สำหรับองค์พระธาตุที่ทำให้เกิดเงานั้น เป็นองค์พระธาตุเจดีย์แบบล้านนาผสมเจดีย์ทรงลังกา ก่ออิฐถือปูน ประกอบด้วยฐานสี่เหลี่ยมย่อมุมด้วยบัวมาลัยสามชั้น เป็นเจดีย์ขนาดใหญ่หุ้มด้วยแผ่นทองเหลือง ฉลุลาย หรือที่เรียกว่าทองจังโก ตามตำนานกล่าวว่าเป็นที่บรรจุพระบรมสารีริกธาตุ เงาพระธาตุที่ปรากฏที่วัดพระธาตุลำปางหลวงนั้น มีปรากฏอยู่ 2 แห่ง คือ ภายใน “วิหารพระพุทธ” และ “มณฑปพระพุทธบาท”
![](https://www.kidjapak.com/wp-content/uploads/2024/06/IMG_20240609121732000000-1024x683.jpeg)
นอกจากเงาพระธาตุกลับหัวแล้ว วัดพระธาตุลำปางหลวงยังมีสิ่งที่น่าสนใจอีกมากมาย ข้าพเจ้าได้เดินชมรอบๆ วัด สักการะพระธาตุเจดีย์ ชมสถาปัตยกรรมล้านนาอันงดงาม และเรียนรู้ประวัติศาสตร์อันยาวนานของวัดแห่งนี้
ข้าพเจ้ารู้สึกประทับใจกับวัดพระธาตุลำปางหลวงเป็นอย่างมาก ไม่เพียงแต่ความสวยงามและมหัศจรรย์ของเงาพระธาตุกลับหัว แต่ยังรวมไปถึงบรรยากาศที่สงบร่มรื่น และวิถีชีวิตของผู้คนในท้องถิ่น
![](https://www.kidjapak.com/wp-content/uploads/2024/06/IMG_20240609121718000000-1024x683.jpeg)
การท่องเที่ยวครั้งนี้ เป็นประสบการณ์ที่ข้าพเจ้าจะไม่มีวันลืม ข้าพเจ้ารู้สึกโชคดีที่ได้มีโอกาสมาสัมผัสกับมหัศจรรย์ของธรรมชาติ และเรียนรู้วัฒนธรรมล้านนาอันล้ำค่า