คิดจะพัก-เช้าวันหยุดสุดสัปดาห์ อากาศสดใส ผมตัดสินใจขับรถไปเที่ยว ตลาดน้ำอโยธยา สถานที่ท่องเที่ยวยอดนิยมที่อยู่ไม่ไกลจากกรุงเทพฯ ที่นี่ขึ้นชื่อเรื่องบรรยากาศแบบไทยๆ วิถีชีวิตริมน้ำ และอาหารอร่อยๆ
![](https://www.kidjapak.com/wp-content/uploads/2024/05/1H4B1026-1024x520.jpg)
ตลาดน้ำอโยธยา เป็นตลาดน้ำตั้งอยู่ที่ตำบลไผ่ลิง อำเภอพระนครศรีอยุธยา จังหวัดพระนครศรีอยุธยา ตั้งอยู่ในบริเวณชุมชนอโยธยา นอกเกาะเมืองอยุธยา ที่เดียวกับปางช้างอโยธยาข้างวัดมเหยงคณ์ มีเนื้อที่ 60 ไร่ ถือเป็นตลาดน้ำที่ใหญ่ที่สุดในจังหวัดพระนครศรีอยุธยา
![](https://www.kidjapak.com/wp-content/uploads/2024/05/1H4B1030.jpg)
![](https://www.kidjapak.com/wp-content/uploads/2024/05/1H4B1034.jpg)
ผมไปถึงตลาดน้ำประมาณ 9 โมงเช้า ผู้คนเริ่มคึกคัก ร้านค้าทยอยเปิดขาย ผมหาที่จอดรถสะดวกๆ แล้วเดินลงไปยังริมคลอง อากาศยามเช้าเย็นสบาย มองเห็นเรือค้าสินค้ามากมายล่องอยู่บนผิวน้ำ บรรยากาศช่างน่ารื่นรมย์
![](https://www.kidjapak.com/wp-content/uploads/2024/05/1H4B1062.jpg)
ผมเริ่มต้นด้วยการเดินเล่นชมตลาด สองข้างทางมีร้านค้ามากมาย ขายสินค้าหลากหลายชนิด ทั้งของกิน ของใช้ ของฝาก ผมแวะซื้อของกินเล่น เช่น โรตีสายไหม ขนมไทย และผลไม้สด
![](https://www.kidjapak.com/wp-content/uploads/2024/05/1H4B1133.jpg)
จากนั้นผมก็ลงเรือ ล่องไปตามคลอง ชมวิวทิวทัศน์สองฝั่งคลอง มีทั้งบ้านเรือนไทย วัดวาอาราม และสวนมะพร้าว บรรยากาศเงียบสงบ ร่มรื่น
![](https://www.kidjapak.com/wp-content/uploads/2024/05/1H4B1076.jpg)
![](https://www.kidjapak.com/wp-content/uploads/2024/05/1H4B1085.jpg)
ล่องเรือไปสักพัก ผมก็มาถึงจุดแสดงละครพื้นบ้าน นักแสดงแต่งกายสวยงาม แสดงได้อย่างสมจริง ผมดูเพลินจนลืมเวลาหลังจากดูละครจบ ผมก็เดินเล่นต่อ แวะซื้อของฝาก เช่น เสื้อยืด หมวก และกระเป๋า
![](https://www.kidjapak.com/wp-content/uploads/2024/05/1H4B1106.jpg)
![](https://www.kidjapak.com/wp-content/uploads/2024/05/1H4B1112.jpg)
ผมเที่ยวตลาดน้ำอโยธยาจนถึงเที่ยง รู้สึกประทับใจมาก ที่นี่เป็นสถานที่ที่เหมาะแก่การพักผ่อนหย่อนใจ ได้สัมผัสวิถีชีวิตไทยย้อนยุค และทานอาหารอร่อยๆ
ถ้ามีโอกาส ผมอยากจะกลับมาเที่ยวตลาดน้ำอโยธยาอีกครั้ง
![](https://www.kidjapak.com/wp-content/uploads/2024/05/1H4B1156.jpg)