คิดจะพัก-ย้อนกลับไปในช่วงปี 2526-2529 สมัยที่ผมกำลังศึกษาอยู่ที่มหาวิทยาลัยสงขลานครินทร์วิทยาเขตปัตตานี ทุกวันหยุดเสาร์-อาทิตย์ หากไม่มีกิจกรรมของชมรม พวกเรา 5-6 คน ประกอบไปด้วย ภักดี สุขเพิ่ม ภูษิต ถ้ำจันทร์ เทิดไท ธรรมธวัช ชัยสิทธิ์ จุลนิล ไสว แก้วมณี และเพื่อนๆ อีกหลายคน มักจะออกไปผจญภัยด้วยการโบกรถเที่ยวตามประสาวัยรุ่น
![](https://www.kidjapak.com/wp-content/uploads/2024/03/snapedit_1710376622781.jpg)
จุดหมายปลายทางสุดประทับใจ
สถานที่ที่พวกเราชอบไปบ่อยๆ คือ หาดสะกอมและหาดแฆแฆ เพราะว่า หาดสะกอมเป็นหาดทรายขาวสะอาด บรรยากาศเงียบสงบ เหมาะกับการพักผ่อน พวกเราหาอาหารง่ายๆ มาทำกิน นอนดูดาว เล่นน้ำทะเล จับปูลมมาย่างแกล้มเหล้า ช่างเป็นช่วงเวลาที่ชาร์จพลังได้เต็มเปี่ยม
หาดแฆแฆ อยู่ห่างจากตัวจังหวัดปัตตานีประมาณ 43 กิโลเมตร ล้อมรอบด้วยโขดหิน บนเนินเขามีศาลาพักผ่อนและจุดชมวิวที่สวยงาม หาดแฆแฆขึ้นชื่อเรื่องความสงบและสวยงาม เป็นหนึ่งในหาดที่งดงามที่สุดของจังหวัดปัตตานี
![](https://www.kidjapak.com/wp-content/uploads/2024/03/snapedit_1710376683172-1024x683.png)
หาดใหญ่: แหล่งรวมความทันสมัยและชอปปิ้ง
ในบางครั้งในวันเสาร์เช้า พวกเราจะโบกรถไปหาดใหญ่ เมืองที่เต็มไปด้วยความทันสมัยและแหล่งชอปปิ้งในยุคนั้น หาดใหญ่เป็นจุดหมายปลายทางของสาวนักโบกอีกหลายกลุ่ม ที่มาชอปปิ้ง ท่องเที่ยว อาศัยนอนในหอเพื่อนที่เรียนที่ มอ.วิทยาเขตหาดใหญ่ และเตรียมตัวกลับไปเรียนในวันอาทิตย์ตอนเย็น
![](https://www.kidjapak.com/wp-content/uploads/2024/03/snapedit_1710376594477.jpg)
ภาพความทรงจำที่ไร้ภาพถ่าย
ในยุคนั้น กล้องถ่ายรูปยังเป็นสิ่งที่หายาก พวกเราจึงไม่มีภาพถ่ายสวยๆ มาเก็บไว้เหมือนสมัยนี้ แต่สิ่งที่พวกเรามีคือภาพความทรงจำดีๆ ร่วมกัน ประสบการณ์เหล่านี้จะคงอยู่ในใจพวกเราตลอดไป
บทส่งท้าย
แม้กาลเวลาจะผ่านเลยไป แต่ความทรงจำจากช่วงวัยรุ่นที่มหาวิทยาลัยสงขลานครินทร์ วิทยาเขตปัตตานียังคงชัดเจนในใจ พวกเราเคยเป็นหนุ่มนักโบก เคยผจญภัย เคยสนุกสนาน เคยแบ่งปัน และเคยสร้างมิตรภาพอันล้ำค่า ประสบการณ์เหล่านี้หล่อหลอมให้พวกเราเป็นผู้ใหญ่ที่เต็มเปี่ยมไปด้วยความทรงจำอันงดงาม
ขอไว้อาลัยแด่เพื่อนๆที่จากไปขอบคุณที่มาร่วมความทรงจำดีๆต่อกัน