คิดจะพัก-การท่องเที่ยวแห่งประเทศไทย (ททท.) ร่วมกับจังหวัดพระนครศรีอยุธยา กรมศิลปากร สมาคมสถาบันศิลปะการต่อสู้ป้องกันตัวแบบไทย และสหพันธ์มวยไทยโลก แถลงข่าวการจัดงานไหว้ครูมวยไทยโลกครั้งที่ 16 จังหวัดพระนครศรีอยุธยา โดยมีนายอภิชัย ฉัตรเฉลิมกิจ รองผู้ว่าการด้านสินค้าและธุรกิจท่องเที่ยว ททท. พร้อมด้วย นางดวงเดือน สดแสงจันทร์ ท่องเที่ยวและกีฬาจังหวังพระนครศรีอยุธยา ผู้แทนจังหวัดพระนครศรีอยุธยา ให้เกียรติเข้าร่วมงาน ในปีนี้จัดขึ้นภายใต้แนวคิด “ครั้งหนึ่งในชีวิตการเรียนมวยไทย ต้องมาร่วมพิธีไหว้ครูที่ประเทศไทย” ระหว่างวันที่ 16 – 17 มีนาคม 2567 เวลา 16.00 – 21.00 น. ณ วัดมหาธาตุและวัดหลังคาขาว อุทยานประวัติศาสตร์พระนครศรีอยุธยา เพื่อนำเสนออัตลักษณ์ไทย ผ่าน Soft Power หวังดึงนักท่องเที่ยวคุณภาพ คาดสร้างรายได้ในพื้นที่กว่า 12 ล้านบาท
![](https://www.kidjapak.com/wp-content/uploads/2024/03/430055783_10219481692951433_1758802679281488307_n-1024x683.jpg)
โดยการจัดงานครั้งนี้จะช่วยส่งเสริมและกระตุ้นให้เกิดการเดินทางท่องเที่ยวของนักท่องเที่ยวชาวไทยและต่างชาติผ่านการสร้างสรรค์กิจกรรมโดยใช้ Soft Power เป็นเครื่องมือสำคัญในการสร้างการจดจำความประทับใจ พร้อมกับยกระดับกิจกรรมท่องเที่ยวนานาชาติและขยายฐานตลาดคุณภาพอย่างต่อเนื่อง อีกทั้งยังเป็นโอกาสที่ดีในการประชาสัมพันธ์ภาพลักษณ์ของประเทศไทยสู่สายตาชาวโลก
![](https://www.kidjapak.com/wp-content/uploads/2024/03/432337027_865662982266961_2820083291575780110_n-1024x683.jpg)
![](https://www.kidjapak.com/wp-content/uploads/2024/03/432408101_865662938933632_90220377449445810_n-1024x683.jpg)
ภายในงานพบกับกิจกรรมที่น่าสนใจ โดยมีไฮไลต์สำคัญ ได้แก่ พิธีไหว้ครูมวยไทยในวันที่ 17 มีนาคม 2567 ซึ่งเป็นการรวมตัวของนักมวยไทยทั้งชาวไทยและชาวต่างชาติที่จะเข้าพิธีสวมมงคลโดยปรมาจารย์ครูมวยไทยและรำไหว้ครูมวยไทย โดย ผู้นำรำไหว้ครู ได้แก่ พระจันทร์ฉาย พี.เค.แสนชัยมวยไทยยิม, เมืองไทย พี.เค.แสนชัยมวยไทยยิม แชมป์ประเทศไทย ปี 2560, กวนอู อโยธยาไฟท์ยิม และซุปเปอร์เล็ก เกียรติหมู่ 9 แชมป์สนามมวยลุมพินีและวันแชมเปี้ยนชิป พร้อมเที่ยวชมนิทรรศการให้ความรู้เกี่ยวกับมวยไทย กิจกรรมสาธิตหัตถศิลป์ที่เกี่ยวกับศิลปะการต่อสู้ของไทย ได้แก่ การสักยันต์ การเขียนยันต์ การตีดาบอรัญญิก กิจกรรมสาธิตการฝึกสอนมวยโบราณ (มวยไชยา มวยโคราช มวยท่าเสา และมวยลพบุรี) สนุกสนานเพลิดเพลินกับการแสดงทางวัฒนธรรมและกิจกรรม การละเล่นพื้นบ้าน แวะช้อป ชิม ชิลล์ อาหารพื้นบ้านอยุธยา ณ ตลาดย้อนยุค รวมถึงการออกร้านของสถาบันสอนมวยไทยที่มีชื่อเสียงและการจำหน่ายสินค้าเกี่ยวกับมวยไทย
![](https://www.kidjapak.com/wp-content/uploads/2024/03/432357489_865663165600276_8396467068814270794_n-1024x683.jpg)
ผู้สนใจสามารถเข้าร่วมงานได้ระหว่างวันที่ 16-17 มีนาคม 2567 เวลา 16.00-21.00 น. ณ วัดมหาธาตุและวัดหลังคาขาว อุทยานประวัติศาสตร์ พระนครศรีอยุธยา