คิดจะพัก- ฉันมีโอกาสได้ไปเดินเล่นชิลล์ๆ ในซอยนานา หัวลำโพง บอกเลยว่าเป็นประสบการณ์ที่สนุกสนานและเต็มไปด้วยมุมถ่ายรูปเก๋ๆ มากมาย
![](https://www.kidjapak.com/wp-content/uploads/2024/03/20221008_163841.jpg)
ฉันเริ่มต้นการเดินทางโดยลง MRT สถานีหัวลำโพง ทางออก 1 เมื่อออกจากสถานีแล้ว เดินตรงไปประมาณ 100 เมตร ก็จะเจอกับซอยนานา เลี้ยวเข้าซอยไปเลยย่านนี้แต่เดิมมีร้านขายยาจีนหลายร้าน ก่อนจะเปลี่ยนแปลงไปตามยุคสมัย บ้านเก่าหลายหลังกลายเป็นร้านอาหาร คาเฟ่ บาร์ลับนั่งดื่มชิลล์ยามค่ำคืน เพิ่มสีสันแปลกใหม่ให้ย่านนานาคึกคักต่างจากเยาวราชจุดอื่น เอาล่ะ ไปเดินถ่ายรูปเล่นกันดีกว่า
![](https://www.kidjapak.com/wp-content/uploads/2024/03/20221008_151830.jpg)
![](https://www.kidjapak.com/wp-content/uploads/2024/03/20221008_152937-768x1024.jpg)
![](https://www.kidjapak.com/wp-content/uploads/2024/03/20221008_153005-782x1024.jpg)
บรรยากาศ
บรรยากาศในซอยนานาคึกคักไปด้วยผู้คน มีทั้งนักท่องเที่ยวและคนไทย ร้านค้าเรียงรายสองข้างทาง มีทั้งร้านอาหาร คาเฟ่ ร้านขายของ ร้านเสื้อผ้า ฯลฯ
![](https://www.kidjapak.com/wp-content/uploads/2024/03/20221008_151530-1024x728.jpg)
![](https://www.kidjapak.com/wp-content/uploads/2024/03/snapedit_1709614431431-1024x768.png)
มุมถ่ายรูป
ในซอยนานามีมุมถ่ายรูปเก๋ๆ มากมาย
- สตรีทอาร์ต: บนผนังตึกมีภาพสตรีทอาร์ตสวยๆ หลายภาพ เหมาะกับการถ่ายรูปแนวฮิปสเตอร์
- ร้านกาแฟ: ร้านกาแฟในซอยนานาตกแต่งน่ารัก เก๋ไก๋ เหมาะกับการถ่ายรูปนั่งชิลล์
- ตึกเก่า: ตึกเก่าแก่ในซอยนานามีเสน่ห์ เหมาะกับการถ่ายรูปแนววินเทจ
- ซอกซอย: ซอกซอยเล็กๆ ในซอยนานามีบรรยากาศน่ารัก เหมาะกับการถ่ายรูปแนวคุมโทน
กิจกรรม
นอกจากถ่ายรูปแล้ว ยังมีกิจกรรมอื่นๆ ให้ทำอีกมากมาย เช่น
- ชิมอาหาร: ในซอยนานามีร้านอาหารอร่อยๆ มากมาย
- นั่งคาเฟ่: ร้านกาแฟในซอยนานาบรรยากาศดี เหมาะกับการนั่งชิลล์
- ช้อปปิ้ง: ร้านขายของในซอยนานามีสินค้าหลากหลาย เหมาะกับการช้อปปิ้ง
![](https://www.kidjapak.com/wp-content/uploads/2024/03/20221008_151755-1024x768.jpg)
สรุป
ซอยนานาเป็นสถานที่ที่เหมาะกับการไปเดินเล่นชิลล์ๆ ถ่ายรูปเก๋ๆ ชิมอาหารอร่อย นั่งคาเฟ่ชิลล์ๆ และช้อปปิ้งสินค้าหลากหลาย
คะแนน:
5/5 ดาว
#ซอยนานา #หัวลำโพง #เดินเล่น #ชิลล์ #ถ่ายรูป #มุมชิค #สนุก #รีวิว