คิดจะพัก – วัดไทร สิงห์บุรี Unseen ที่ต้องไป ชมความงามที่เรียกได้ว่า ไม่ธรรมดา หาดูไม่ได้ที่ไหน ไม่มีวัดใดเหมือน ด้วยตัวโบสถ์ที่มีแต่ผนังที่รากไทรเสมือนใช้แทนเสา รองรับไว้ไม่ให้พัง หลังคาก็ปกคลุมด้วยกิ่งและใบของต้นไทร สร้างความแปลกตาและน่าอัศจรรย์ให้กับนักท่องเที่ยวเป็นอย่างมาก เป็นวัดเก่าแก่สมัยอยุธยา ตั้งอยู่ใน ตำบลชีน้ำร้าย อำเภออินทร์บุรี จังหวัดสิงห์บุรี
![](https://www.kidjapak.com/wp-content/uploads/2024/01/snapedit_1704791996281.jpg)
![](https://www.kidjapak.com/wp-content/uploads/2024/01/ปก.jpg)
ประวัติความเป็นมา
วัดไทร เดิมชื่อ “วัดทะยาน” สันนิษฐานว่า “ทะยาน” กร่อนมาจากคำว่า “ท้ายย่าน” เล่าว่า เคยมีพระธุดงค์รูปหนึ่งมาพบวัดร้างนี้เห็นว่าบริเวณโดยรอบมีต้นไทรขึ้นอยู่หนาแน่น จึงบอกชาวบ้านให้เปลี่ยนเป็นชื่อวัดไทร วัดนี้คาดว่าถูกสร้างขึ้นในสมัยกรุงศรีอยุธยา มีลักษณะความพิเศษ คือเป็นวัดที่มีรากต้นไทรยึดกำแพงโบสถ์ที่ประดิษฐานองค์พระประธานไว้โดยรอบ ที่ยังคงเหลือไว้ให้เห็นจนถึงปัจจุบัน ส่วนศาลาวัดได้พังลงไปในแม่น้ำเจ้าพระยาแล้ว
![](https://www.kidjapak.com/wp-content/uploads/2024/01/1415403_0-1024x576.jpg)
![](https://www.kidjapak.com/wp-content/uploads/2024/01/1H4B3591-683x1024.jpg)
![](https://www.kidjapak.com/wp-content/uploads/2024/01/1H4B3600-1024x683.jpg)
องค์พระประธาน เดิมชาวบ้านเรียกกันว่า “หลวงพ่อขาว” หรือ “หลวงพ่อทะยาน” ปัจจุบันเรียก “หลวงพ่อวัดไทร”
มีเรื่องเล่าต่อๆ กันมาว่า องค์พระประธานนั้น เป็นหุ่นปูนหุ้มแผง ต่อมาถูกทหารพม่าสุ่มไฟหลอม แล้วลอกเอาทองไปจนหมด เหลือแต่หุ่นปูนข้างใน และองค์พระพุทธรูปถูกตัดเศียรไป ในเวลาต่อมาชาวบ้านได้เรี่ยไรเงินนำมาบูรณะต่อเศียรใหม่
![](https://www.kidjapak.com/wp-content/uploads/2024/01/1H4B3587-1024x683.jpg)
โบสถ์ที่ประดิษฐานองค์พระประธาน เป็นโบสถ์เก่า มีทางเข้า-ออก ทางเดียว ชาวบ้านเรียกว่า “โบสถ์มหาอุต” ไม่มีหลังคา ซึ่งเล่าว่า เคยมีคนเข้ามาบูรณะทำหลังคาให้ แต่เมื่อลงมือทำก็มีฟ้าผ่า และมีคนฝันว่า องค์พระประธานที่ประดิษฐานในโบสถ์ บอกไม่ให้สร้างดัดแปลงใดๆ และหลังจากนั้นก็ไม่มีใครมาทำหลังคาให้อีกเลย
![](https://www.kidjapak.com/wp-content/uploads/2024/01/1415783_0-1024x599.jpg)
นับตั้งแต่ได้มีการบูรณะเศียรองค์พระประธาน ชาวบ้านได้ร่วมกันทำบุญในช่วงสงกรานต์ของทุกปี จนปัจจุบันได้กำหนดทำบุญ และสรงน้ำองค์พระ ในวันที่ 16 เมษายน ของทุกปี
![](https://www.kidjapak.com/wp-content/uploads/2024/01/1415800_0-576x1024.jpg)
![](https://www.kidjapak.com/wp-content/uploads/2024/01/1415807_0-576x1024.jpg)
![](https://www.kidjapak.com/wp-content/uploads/2024/01/1415815_0-576x1024.jpg)
นอกจากความงดงามของโบสถ์แล้ว วัดไทรแห่งนี้ยังมีบรรยากาศที่ร่มรื่น เงียบสงบ เหมาะแก่การมาพักผ่อนหย่อนใจ ชมวิวแม่น้ำเจ้าพระยา และสักการะพระประธานภายในโบสถ์
![](https://www.kidjapak.com/wp-content/uploads/2024/01/1415782_0-1024x576.jpg)
![](https://www.kidjapak.com/wp-content/uploads/2024/01/1415812_0-1024x646.jpg)
หากใครมีโอกาสเดินทางมาเที่ยวจังหวัดสิงห์บุรี ไม่ควรพลาดที่จะแวะมาเที่ยวชมวัดไทร อันซีนแห่งอำเภออินทร์บุรีแห่งนี้นะครับ
นอกจากความงดงามของโบสถ์แล้ว วัดไทรแห่งนี้ยังมีกิจกรรมที่น่าสนใจอื่นๆ อีกมากมาย เช่น
![](https://www.kidjapak.com/wp-content/uploads/2024/01/1H4B3568-1024x683.jpg)
![](https://www.kidjapak.com/wp-content/uploads/2024/01/S__34316331_0-768x1024.jpg)
![](https://www.kidjapak.com/wp-content/uploads/2024/01/S__34316329_0-768x1024.jpg)
- เดินชมธรรมชาติรอบๆ วัด
- นั่งเรือชมวิวแม่น้ำเจ้าพระยา
- รับประทานอาหารพื้นเมืองที่ตลาดบ้านระจัน
มาถึงตรงนี้ บอกเลยว่า เป็นวัดที่เก่าแก่ แปลกตา แม้ว่าจะเป็นวัดที่ไม่ใหญ่โต เป็นวัดร้าง ไม่มีพระสงฆ์ มีเพียงโบสถ์เล็กๆ ที่ปกคลุมด้วยราก และกิ่งใบของต้นไทร เป็นที่พระดิษฐานองค์พระประธาน นับว่าเป็นอีกหนึ่ง Unseen ที่สวยงาม ริมฝั่งแม่น้ำเจ้าพระยา …
![](https://www.kidjapak.com/wp-content/uploads/2024/01/S__34316341_0-768x1024.jpg)
![](https://www.kidjapak.com/wp-content/uploads/2024/01/S__34316342-768x1024.jpg)
วัดไทร
ที่อยู่ : หมู่ 5 ตำบลชีน้ำร้าย อำเภออินทร์บุรี จังหวัดสิงห์บุรี
เปิดให้เข้าชมทุกวัน : 09.00-16.00 น.