คิดจะพัก-มาเมืองปทุมทั้งทีจะพลาดสิ่งดีๆได้อย่างไรเราจะไปเที่ยวชมและเลือกซื้อของดีจากจังหวัดปทุมธานีที่ไม่ค่อยมีคนรู้จักมากนักแต่เชื่อเถอะของเขาดีจริงๆ
![](https://www.kidjapak.com/wp-content/uploads/2023/12/1H4B3135.jpg)
![](https://www.kidjapak.com/wp-content/uploads/2023/12/1H4B3128.jpg)
![](https://www.kidjapak.com/wp-content/uploads/2023/12/1H4B3129-1024x609.jpg)
จุดแรก
วัดไก่เตี้ย มีรูปหล่อ”หลวงปู่เดินหน อิเกสาโร” เป็นรูปหล่อของหลวงปู่เดินหน มีประดิษฐานที่เดียวในจังหวัดปทุมธานี ส่วนหลวงปู่เดินหนไม่มีใครเคยพบเห็นตัวท่านมีเพียงแต่เรื่องราวเล่าขานว่าท่านเป็นพระเกจิอาจารย์หรือพระวิปัสสนากรรมฐานมากด้วยวิชาอาคม เมื่อครั้งสมัยสงครามโลกครั้งที่ 2
![](https://www.kidjapak.com/wp-content/uploads/2023/12/1H4B3141.jpg)
![](https://www.kidjapak.com/wp-content/uploads/2023/12/1H4B3173.jpg)
![](https://www.kidjapak.com/wp-content/uploads/2023/12/1H4B3202.jpg)
![](https://www.kidjapak.com/wp-content/uploads/2023/12/1H4B3213.jpg)
ส่วนใหญ่ผู้คนนิยมขอพรเรื่องหน้าที่การงานให้เจริญรุ่งเรือง สอบเข้ารับราชการและแคล้วคลาดปลอดภัย สำหรับการแก้บนนั้นทางวัดไก่เตี้ยกล่าวว่าหลวงปู่เดินหน ชอบเรื่องสืบสานทางพระพุทธศาสนา เช่นการอุปสมบทพระสงฆ์หรือสามเณร
![](https://www.kidjapak.com/wp-content/uploads/2023/12/1H4B3185.jpg)
![](https://www.kidjapak.com/wp-content/uploads/2023/12/1H4B3186.jpg)
![](https://www.kidjapak.com/wp-content/uploads/2023/12/1H4B3191.jpg)
จุดที่2ผ้าทอใยกล้วยกลุ่มแม่บ้านแสงตะวัน (ผ้าไทย)
ผลิตภัณฑ์ชุมชนที่ทำจากต้นกล้วย หลังจากการเก็บเกี่ยวผลผลิตแล้วเศษวัสดุการเกษตรเหลือทิ้งในส่วนของกาบและก้านใบของกล้วย นำมาแยกสกัดเป็นเส้นใยกล้วยและเส้นใยอื่น นำไปทอผ้าโดยใช้กี่กระตุก 2 ตะกอ 4 ตะกอ 6 ตะกอ ควบด้วยเส้นด้านพุ่ง 4 เส้น ต่างสีสันกันพุ่งไปมา ทำให้เนื้อผ้ามีความพิเศษ มีผิวสัมผัสและน้ำหนักเบา ทำให้สวมใส่สบาย “‘รักษ์โลก-ใส่สบาย-สร้างรายได้แก่ชุมชน”
![](https://www.kidjapak.com/wp-content/uploads/2023/12/1H4B9980.jpg)
![](https://www.kidjapak.com/wp-content/uploads/2023/12/1H4B9985.jpg)
![](https://www.kidjapak.com/wp-content/uploads/2023/12/1H4B9988.jpg)
![](https://www.kidjapak.com/wp-content/uploads/2023/12/1H4B9999.jpg)
ปัจจุบันมีกี่ทอผ้าจำนวน 6 ตัว ลูกค้าที่สนใจสามารถเข้ามาเยี่ยมชมกระบวนการทอผ้าใยกล้วยได้ที่วิสาหกิจชุมชนกลุ่มแม่บ้านแสงตะวัน ณ ศูนย์ส่งเสริมอาชีพวัดไก่เตี้ย อำเภอสามโคก จังหวัดปทุมธานี ทางกลุ่มทอผ้าทุกวัน
![](https://www.kidjapak.com/wp-content/uploads/2023/12/IMG_9966.jpg)
![](https://www.kidjapak.com/wp-content/uploads/2023/12/IMG_9983.jpg)
![](https://www.kidjapak.com/wp-content/uploads/2023/12/IMG_9997-1024x683.jpg)
ขอขอบคุณ
นายชาญยุทธ เสวตสุวรรณ ผู้อำนวยการสำนักงาน การท่องเที่ยวแห่งประเทศไทย (ททท.)