คิดจะพัก-วันหยุดที่ผ่านมา ผมมีโอกาสได้ไปเยือนม่อนแกะเพชรบูรณ์ ซึ่งเป็นสถานที่ท่องเที่ยวยอดนิยมแห่งหนึ่งในจังหวัดเพชรบูรณ์ ใกล้หมู่บ้านดอกจำปี ตำบล เขาค้อ อำเภอเขาค้อ เพชรบูรณ์ สถานที่แห่งนี้ตั้งอยู่บนเนินเขา ท่ามกลางธรรมชาติอันอุดมสมบูรณ์ อากาศเย็นสบายตลอดทั้งปี
![](https://www.kidjapak.com/wp-content/uploads/2023/10/snapedit_1697614738838-1.jpg)
![](https://www.kidjapak.com/wp-content/uploads/2023/10/IMG_0306.jpg)
![](https://www.kidjapak.com/wp-content/uploads/2023/10/IMG_0309.jpg)
![](https://www.kidjapak.com/wp-content/uploads/2023/10/snapedit_1697612536221.jpg)
ผมมาถึงม่อนแกะเพชรบูรณ์ในบ่ายๆ บรรยากาศยังสดชื่นเพราะฝนตกไปหมาดๆ มองเห็นสายหมอกลอยอ้อยอิ่งอยู่ท่ามกลางทุ่งหญ้าสีเขียวขจี ฝูงแกะกว่า 20 ตัวบางตัวกำลังนอนหลับปุ๋ยอยู่อย่างสบายใจ ช่างเป็นภาพที่แสนสงบและผ่อนคลาย
![](https://www.kidjapak.com/wp-content/uploads/2023/10/IMG_0632-1024x683.jpg)
ที่นี่เปิดให้บริการแต่เช้าเวลา 7.30 น. แนะนำว่าถ้าไม่อยากเจอแดดร้อน ควรมาไม่เกิน 9 โมง หรือไม่ก็เย็นไปเลย เสียค่าคูปองเข้าชมคนละ 100 บาท สามารถนำไปลดราคาเครื่องดื่มได้ 20 บาท มีอาหารเม็ดขายด้านหน้าถาดละ 30 บาท ซื้อไว้ตั้งแต่เข้ามาได้หลังจากนั้น ผมก็เดินเที่ยวชมภายในฟาร์ม ที่นี่มีมุมถ่ายรูปสวยๆ มากมาย ทั้งสะพานบ้านแกะ ต้นซากุระจำลอง และชิงช้าแบบอาข่า ผมใช้เวลาถ่ายรูปกับน้องแกะตัวน้อยๆ อยู่นานเลยทีเดียว น้องแกะที่นี่น่ารักมาก ชอบเล่นกับแขกที่มาเที่ยว
![](https://www.kidjapak.com/wp-content/uploads/2023/10/IMG_0339.jpg)
![](https://www.kidjapak.com/wp-content/uploads/2023/10/IMG_0608.jpg)
![](https://www.kidjapak.com/wp-content/uploads/2023/10/IMG_0648.jpg)
นอกจากการถ่ายรูปแล้ว ที่นี่ยังมีคาเฟ่เล็กๆ ให้บริการอาหารและเครื่องดื่มอีกด้วย ผมสั่งเครื่องดื่มมานั่งจิบชิลๆ บนระเบียง ชมวิวภูเขาและสายหมอก ช่างเป็นประสบการณ์ที่แสนประทับใจจริงๆโดยรวมแล้ว ผมรู้สึกประทับใจกับม่อนแกะเพชรบูรณ์เป็นอย่างมาก สถานที่แห่งนี้เป็นสวรรค์ของคนรักธรรมชาติและสัตว์ เหมาะสำหรับการพักผ่อนหย่อนใจในวันหยุด ใครที่มีโอกาสได้ไปเพชรบูรณ์ อย่าลืมแวะไปชมนะครับ
![](https://www.kidjapak.com/wp-content/uploads/2023/10/IMG_0461.jpg)
![](https://www.kidjapak.com/wp-content/uploads/2023/10/IMG_0472.jpg)
![](https://www.kidjapak.com/wp-content/uploads/2023/10/IMG_0534.jpg)
ข้อดี
- วิวสวย บรรยากาศดี
- กิจกรรมหลากหลาย ทั้งถ่ายรูป เล่นกับน้องแกะ นั่งชิลๆ บนคาเฟ่
- ค่าใช้จ่ายไม่แพง
ข้อเสีย
- ในช่วงวันหยุดคนค่อนข้างเยอะ
คำแนะนำ
- แนะนำให้มาช่วงเช้าตรู่หรือเย็นๆ อากาศจะเย็นสบาย
- ระวังน้องแกะกัด เพราะน้องแกะที่นี่ค่อนข้างซน เคล็ดลับ ให้อาหารแล้วน้องจะเชื่อง
สรุป
ม่อนแกะเพชรบูรณ์ เป็นสถานที่ท่องเที่ยวที่ไม่ควรพลาด หากใครมีโอกาสได้ไปเพชรบูรณ์ อย่าลืมแวะไปชมนะครับ