คิดจะพัก-ในวันที่มีฝนตกลงมาไม่มากไม่น้อยที่เรียกว่าฝนพรำๆเพราะเข้าสู่ช่วงปรายฝนต้นหนาวของเดือนตุลาคม เราจึงขับรถช้าๆเพื่อความปลอดภัย เพื่อไปเจอเธอ น้ำตกที่สวยงามที่สุดของจังหวัดกาญจนบุรี น้ำตกห้วยแม่ขมิ้น
![](https://www.kidjapak.com/wp-content/uploads/2023/10/384527712_693101715732051_2714186564809764087_n-1024x768.jpg)
![](https://www.kidjapak.com/wp-content/uploads/2023/10/IMG_5866.jpg)
![](https://www.kidjapak.com/wp-content/uploads/2023/10/IMG_5894.jpg)
![](https://www.kidjapak.com/wp-content/uploads/2023/10/IMG_5895.jpg)
น้ำตกห้วยแม่ขมิ้น ตั้งอยู่ตอนกลางของพื้นที่อุทยานแห่งชาติเขื่อนศรีนครินทร์ น้ำในน้ำตกไหลมาจากต้นน้ำของเทือกเขากะลาซึ่งเป็นป่าดิบเขาแล้งทางทิศตะวันออกของอุทยานแห่งชาติเขื่อนศรีนครินทร์ อยู่ห่างจากที่ทำการอุทยานแห่งชาติเขื่อนศรีนครินทร์เพียง 100 เมตร เป็นน้ำตก ที่สวยงามมากที่สุดแห่งหนึ่งของประเทศไทย เกิดจากลำห้วยแม่ขมิ้นที่ไหลผ่านเทือกเขาหินปูนลดหลั่นลงมาเป็นชั้นๆ ก่อให้เกิดน้ำตกที่สวยงามทั้งหมด 7 ชั้น แต่ละชั้นมีชื่อเรียกเรียงลำดับจากชั้นที่ 1-7 ดังนี้ คือ ชั้นที่ 1 ดงว่าน ชั้นที่ 2 ม่านขมิ้น ชั้นที่ 3 วังหน้าผา ชั้นที่ 4 ฉัตรแก้ว ชั้นที่ 5 ไหลจนหลง ชั้นที่ 6 ดงผีเสื้อ และชั้นที่ 7 ร่มเกล้า ระยะทางรวม 2,270 เมตร นอกจากนี้อุทยานแห่งชาติได้จัดทำ เส้นทางศึกษาธรรมชาติของป่าเบญจพรรณและป่าเต็งรัง โดยจะผ่านจุดชมวิวทิวทัศน์ของอ่างเก็บน้ำ เขื่อนศรีนครินทร์
![](https://www.kidjapak.com/wp-content/uploads/2023/10/DSC03099.jpg)
![](https://www.kidjapak.com/wp-content/uploads/2023/10/IMG_5905.jpg)
![](https://www.kidjapak.com/wp-content/uploads/2023/10/IMG_5971.jpg)
![](https://www.kidjapak.com/wp-content/uploads/2023/10/IMG_6030.jpg)
เราเอารถมาจอดที่ชั้น 4 ของน้ำตก นักท่องเที่ยวบางส่วนจะกางเต้นท์กัน อากาศเย็นสบายมาก นอนฟังเสียงน้ำเพลินดีแถมตอนเช้าวันไหนฝนตกจะมีหมอกลอยสวยมาก
![](https://www.kidjapak.com/wp-content/uploads/2023/10/snapedit_1696298651329-1024x683.png)
เราเดินจากลานจอดรถชั้น4ลงไปเรื่อยๆชมธรรมชาติข้างทางและพืชพันธุ์ไม้ เจอเจ้าผีเสื้อแสนสวยที่แสนว่องไว จนไม่สามารถถ่าย เขาทันเลยอดเก็บภาพมาฝาก โชคร้ายที่เราขนอุปกรณ์มาเยอะเลยไม่กล้าวางทิ้ง แล้วลงไปเล่นน้ำ ได้แต่อิจฉาคนอื่น
![](https://www.kidjapak.com/wp-content/uploads/2023/10/DSC03094.jpg)
![](https://www.kidjapak.com/wp-content/uploads/2023/10/IMG_5973.jpg)
![](https://www.kidjapak.com/wp-content/uploads/2023/10/IMG_5922-1024x683.jpg)
เดินจนเหนื่อย จนมาถึงร้านอาหาร และร้านขายของที่ระลึกด้านล่างเลย ฝากท้องไว้กับข้าวเมนูระดับโลก นั่นคือผัดกระเพราไข่ดาว และน้ำอัดลม แต่เนื่องจากเราขี้เกียจย้อนขึ้นเลยให้รถวนลงมารับเราที่ ร้านข้าวด้านล่างเลย พอขึ้นรถเราก็หลับด้วยความสุขและอ่อนเพลีย แต่อิ่มเอมในหัวใจ ไปก่อนนะแล้วมาใหม่ (น้ำตกห้วย)แม่ขมิ้น
![](https://www.kidjapak.com/wp-content/uploads/2023/10/snapedit_1696295942694-1024x683.png)
![](https://www.kidjapak.com/wp-content/uploads/2023/10/IMG_6038.jpg)
![](https://www.kidjapak.com/wp-content/uploads/2023/10/20231001_121929-1024x576.jpg)
ไปเที่ยวเถอะครับ แล้วคุณจะรักเมืองไทย
ขอขอบคุณ
ททท.ภูมิภาคภาคกลาง นำโดยนาย ชัยวิทย์ เผื่อนอุดม หัวหน้างานภาคกลาง1
การท่องเที่ยวแห่งประเทศไทย และ ททท.สำนักงานกาญจนบุรี
#โมเมนต์ที่ใช่สร้างได้ไม่ต้องรอ
#365มหัศจรรย์เมืองไทยเที่ยวได้ทุกวัน
#ททท _ กาญจนบุรี
สอบถามข้อมูลเพิ่มเติม