คิดจะพัก-หนึ่งในงานประเพณีที่มีเอกลักษณ์น่าสนใจหาชมยากของภาคกลางในช่วงวัดพระใหญ่ วันอาสาฬหบูชา คือ ประเพณีแห่เทียนพรรษาทางน้ำที่ลาดชะโด โดยครั้งเป็นครั้งที่ 12 ณ คลองลาดชะโด อำเภอผักไห่ จังหวัดพระนครศรีอยุธยา ซึ่งปีนี้ตรงกับวันอังคารที่ 1 สิงหาคม 2566 (วันอาสาฬหบูชา)
![](https://www.kidjapak.com/wp-content/uploads/2023/08/756106-1024x576.jpg)
ไฮไลท์ที่ของงาน คือ “ขบวนเรือแห่เทียนพรรษาทางน้ำ” ซึ่งเป็นเอกลักษณ์ประเพณีของชาวอำเภอผักไห่ ร่วมมือร่วมใจกันสืบสาน การแห่เทียนพรรษาทางน้ำ ระยะทางประมาณ 4 กิโลเมตร เรือที่ประดับตกแต่งอย่างงดงาม ล่องมาตามผืนน้ำคลองลาดชะโด
![](https://www.kidjapak.com/wp-content/uploads/2023/08/756098-1024x576.jpg)
![](https://www.kidjapak.com/wp-content/uploads/2023/08/756102-1024x576.jpg)
![](https://www.kidjapak.com/wp-content/uploads/2023/08/756108-1024x576.jpg)
![](https://www.kidjapak.com/wp-content/uploads/2023/08/756109-1024x576.jpg)
ถ้าใครได้มาร่วมงานจะพบกับ
ชมขบวนเรือแห่เทียนพรรษาทางน้ำที่ตกแต่งสร้างสรรค์อย่างสวยงาม
วิถีชีวิตริมสองฝั่งคลอง
สัมผัสวัฒนธรรมท้องถิ่น
เส้นทางสายน้ำแห่งชีวิต
การยกยอ
ท้องทุ่งนาที่เขียวขจี
![](https://www.kidjapak.com/wp-content/uploads/2023/08/756113-1024x576.jpg)
ประเพณีแห่เทียนพรรษาทางน้ำที่ลาดชะโดเป็นส่งเสริมการท่องเที่ยวและสืบทอดกิจกรรมทางพระพุทธศาสนา และทำนุบำรุงศาสนา ศิลปวัฒนธรรมประเพณีไทยและยังเป้นการอนุรักษ์เรือไทยประเภทต่างๆ ที่ใช้ในวิถีชีวิตของคนในชุมชนให้คงอยู่คู่กับประเทศไทยตลอดไป