คิดจะพัก – ชวนเที่ยวสวนคุณประยูร River Hill แหล่งท่องเที่ยววิถีเกษตร แห่งบ้านชากโดน ตำบลชากโดน อำเภอแกลง จังหวัดระยอง ให้บริการนักท่องเที่ยวได้รับประทานผลไม้สดๆ จากสวนตามฤดูกาล ควบคู่กับการเรียนรู้กิจกรรมการผลิต การแปรรูปผลไม้ เปิดบริการให้ประชาชนทั่วไปเข้าชมสวนตั้งแต่เดือนมีนาคมถึงเดือนกรกฎาคมของทุกปี มีบริการรถรางนำเที่ยวชมสวน มีคาเฟ่เก่ไก๋สไตล์ญี่ปุ่น ร้านจำหน่ายผลไม้และของฝากมากมาย
![](https://www.kidjapak.com/wp-content/uploads/2023/06/1217845-1024x644.jpg)
![](https://www.kidjapak.com/wp-content/uploads/2023/06/1217854-1024x683.jpg)
บนพื้นที่ 150 ไร่ ล้อมรอบไปด้วยหุบเขา บรรยากาศดี มีแอ่งน้ำขนาดใหญ่ มีกิจกรรมต่างๆ ให้อาหารปลา นั่งรถรางชมสวน ขับรถกอล์ฟชมวิวสวนผลไม้นานาพันธุ์ แต่ไฮไลท์ของสวนที่นักท่องเที่ยวปักหมุด ก็คือ ชิมทุเรียนสดๆ หลากหลายสายพันธุ์ อาทิ หมอนทอง กระดุม พวงมณี ชะนี หลงหลิน ก้านยาว และนกหยิบ เป็นต้น
![](https://www.kidjapak.com/wp-content/uploads/2023/06/1217858-1024x539.jpg)
![](https://www.kidjapak.com/wp-content/uploads/2023/06/1217856-1024x754.jpg)
![](https://www.kidjapak.com/wp-content/uploads/2023/06/1217865-1024x658.jpg)
ทั้งนี้ เนื่องจากปีนี้ ทุเรียนภายในสวนมีน้อย อีกทั้งในช่วงนี้ก็ใกล้ที่ทุเรียนจะวายแล้ว (กลางเดือนมิถุนายนนี้) ทุเรียนจึงมีไม่เพียงพอต่อการจัดจำหน่ายและส่งทางออนไลน์ ทางสวนจึงเปิดจำหน่ายเฉพาะหน้าสวน ส่วนสายพันธุ์ที่จำหน่ายในช่วงนี้จะมีหมอนทอง กิโลกรัมละ 220 บาท ก้านยาว กิโลกรัมละ 250 บาท นกหยิบ กิโลกรัมละ 230 บาท พวงมณี กิโลกรัมละ 180 บาท …ถ้าอยากชิมหลายสายพันธุ์ ก็ซื้อชั่งเป็นลูกๆ
![](https://www.kidjapak.com/wp-content/uploads/2023/06/1217872-1024x683.jpg)
![](https://www.kidjapak.com/wp-content/uploads/2023/06/1217842-683x1024.jpg)
![](https://www.kidjapak.com/wp-content/uploads/2023/06/1217863-1024x683.jpg)
นอกจากทุเรียนแล้ว ทางสวนคุณประยูร ยังมีสวนผลไม้อื่นๆ ที่เปิดจำหน่ายอีกด้วย อาทิ เงาะ มังคุด สละ เป็นต้น
![](https://www.kidjapak.com/wp-content/uploads/2023/06/1217853-1024x683.jpg)
![](https://www.kidjapak.com/wp-content/uploads/2023/06/1217861-683x1024.jpg)
สรุปภาพรวม … สวนคุณประยูร เป็นสวนเชิงเกษตร เข้าชมฟรี มีค่าบริการนั่งรถชมสวน มีทุเรียนหลายสายพันธุ์จำหน่าย ชั่งตามน้ำหนัก มีร้านค้า คาเฟ่ ให้นั่งจิบกาแฟ ในบรรยากาศเย็นสบาย วิวสวย และสนุกกับกิจกรรมอื่นๆ อีกมากมาย แนะนำว่า…หากใครยังไม่ได้ทานทุเรียนก็ต้องรีบกันหน่อย เพราะใกล้หมดฤดูกาลผลไม้กันแล้ว !!
สวนคุณประยูร
ที่อยู่ : 114 หมู่ 4 ตำบลชากโดน อำเภอแกลง จังหวัดระยอง
เวลาเปิด-ปิด : เปิดให้บริการทุกวัน ตั้งแต่เวลา 09.00-18.00 น.
โทรศัพท์ : 08-8231-8413
https://www.facebook.com/suankoonprayoon