คิดจะพัก-หายไปหลายวันวันนี้กลับมาพร้อมพาไปเที่ยว หล้งสวน จังหวัดชุมพรกันครับอำเภอหลังสวนเป็นเมืองเก่าแก่แห่งหนึ่ง ชื่อที่เรียกยังหาความหมายไม่ได้ ว่ามีความหมายว่าอะไรแน่ แต่เมืองหลังสวนเป็นท้องที่ที่มีผลไม้มากแห่งหนึ่งของจังหวัดชุมพร
กระทรวงคมนาคมจึงสันนิษฐานว่า คำว่า ”หลังสวน” เพี้ยนมาจากคำว่า ”รังสวน” หรือ “คลังสวน” ปี พ.ศ.2427 รัชกาลที่5 โปรดเกล้าฯให้ยกฐานะเมืองหลังสวนเป็นเมืองจัตวาขึ้นตรงต่อกรุงเทพฯ โดยมีพระจรูญราชโภคากร (คอซิมเต็ก ณ ระนอง)เป็นผู้ว่าราชการเมืองหลังสวนคนแรก วันที่ 13 กันยายน พ.ศ. 2449 ถึงปี พ.ศ. 2459รัชกาลที่ 5 โปรดเกล้าฯให้ปรับปรุงรูปแบบการบริหารราชการใหม่เป็นส่วนกลางส่วนภูมิภาค ส่วนท้องถิ่น (ตาม พ.ร.บ.ลักษณะปกครองท้องที่ พ.ศ.2457) จึงได้เปลี่ยนจากเมือง หลังสวนเป็น “จังหวัดหลังสวน”
![](https://www.kidjapak.com/wp-content/uploads/2022/10/307090512_1594199694316176_3620751074716693727_n-1-1024x682.jpg)
![](https://www.kidjapak.com/wp-content/uploads/2022/10/305693678_831221434894667_6078378095176032844_n-1024x682.jpg)
ต่อมาได้ปรับปรุงเขตการปกครองเสียใหม่ และได้ยุบจังหวัดหลังสวนเป็นอำนาจขึ้นตรงต่อจังหวัดชุมพร ตั่งแต่วันที่ 1 เมษายน 2475 โดยมีหลวงปราณีประชาชนเป็นนายอำเภอหลังสวน(ยุคใหม่)คนแรก และในปี พ.ศ.2492 กระทรวงมหาดไทยได้จัดลำดับชั้นอำเภอโดยยกฐานะอำเภอหลังสวนเป็นอำเภอชั้นเอกมีขุนผดุงแดนสวรรค์(ฟุ้ง รักราชการ) เป็นนายอำเภอชั้นเอกคนแรกและต่อจากนั้นก็เปลี่ยนแปลงแต่ตัวนายอำเภอมาจนถึงปัจจุบัน
![](https://www.kidjapak.com/wp-content/uploads/2022/10/311298633_5822766291078901_2972901127066738836_n-1024x682.jpg)
ที่นี่มีผลไม้ พืชผัก และอาหารพื้นบ้านท้องถิ่น ขายมากมาย ที่เราเห็นและคุ้นชิน นั้่นคือสะตอ ที่ชาวบ้านเก็บมาในป่า หรือบางคนก็ปลูก และนำมาขายที่ตลาด
![](https://www.kidjapak.com/wp-content/uploads/2022/10/308946431_826152711966782_6093945946924223545_n-1024x682.jpg)
มาคนเดียว คนใต้จะพูดว่ามาแต่สวน ครับ