คิดจะพัก-กทม.ได้จัดเทศกาลชมทุ่งดอกไม้ภายในสวนสาธารณะต่างๆ ของกรุงเทพมหานคร เพื่อปรับปรุงภูมิทัศน์และเพิ่มพื้นที่พักผ่อนให้กับพี่น้องประชาชน ตามนโยบายของพลเอกประยุทธ์ จันทร์โอชา นายกรัฐมนตรี โดยจะเน้นดอกไม้ตามฤดูกาลเพื่อให้ประชาชนได้เรียนรู้เกี่ยวกับพรรณไม้ในสภาพอากาศต่างๆ ไปพร้อมๆ กัน
![](https://www.kidjapak.com/wp-content/uploads/2022/01/129075879_961083660966457_2574132417342738856_n.jpg)
สำหรับที่สวนวชิรเบญจทัศ หรือ สวนรถไฟ เขตจตุจักร แห่งนี้ กทม.ได้ปลูกดอกทานตะวัน🌻 จำนวน 30,000 ต้น บนพื้นที่ 4 ไร่ โดยลักษณะเด่นของดอกทานตะวันที่สวนรถไฟ คือ เป็นพันธุ์วินเซ้นท์ ช้อยส์ ที่ไม่มีละอองเกสร ทำให้ผู้ที่แพ้ละอองเกสรดอกไม้ สามารถเข้าชมได้อย่างปลอดภัย ประชาชนที่มาออกกำลังกายและพักผ่อนภายในสวนก็จะรู้สึกสดชื่น และได้เต็มอิ่มกับการพักผ่อนมากขึ้น ที่สำคัญเดินทางไม่ไกลด้วยครับ แวะมาเที่ยวและถ่ายรูปกันเยอะๆ นะครับ
![](https://www.kidjapak.com/wp-content/uploads/2022/01/128856760_961083814299775_6722421020905494817_n.jpg)
![](https://www.kidjapak.com/wp-content/uploads/2022/01/129016892_961083687633121_1932763859276255194_n.jpg)
นอกจากนี้ ท่านนายกรัฐมนตรี ต้องการให้กทม.ทำทุกๆ สวนในกรุงเทพฯ ให้เป็นสวนดอกไม้ที่สวยงาม ซึ่งกทม.ก็จะขยายการดำเนินงานไปยังสวนต่างๆ ที่มีศักยภาพต่อไป เพื่อเป็นพื้นที่พักผ่อนและเป็นแหล่งท่องเที่ยวแห่งใหม่ให้กับคนเมือง ยิ่งในช่วงบรรยากาศฤดูการท่องเที่ยวแบบนี้ บางท่านอาจไม่สามารถเดินทางไปเที่ยวต่างจังหวัดไกลๆ ได้ ก็สามารถเที่ยวชมทุ่งดอกไม้ พักผ่อน และถ่ายภาพสวยๆ ได้เหมือนกัน
![](https://www.kidjapak.com/wp-content/uploads/2022/01/128556115_961083464299810_8042817359744943873_n.jpg)
ขอบคุณภาพและข้อมูลจากเพจ